Van bướm gang tay quay Toyo 562-UESG

V-ON CAM KẾT

Hàng chính hãng 100%.

Đầy đủ giấy tờ CO, CQ.

Bảo hành 12 Tháng.

Giá cạnh tranh.

Giao hàng nhanh toàn quốc.

Mô tả

Cập nhật lần cuối

Van bướm gang tay quay Toyo 562-UESG là van bướm wafer dòng 562 của TOYO vận hành bằng hộp số, thuộc nhóm van bướm tay quay Toyo cho đường ống DN150 trở lên. Van có dải cỡ DN50–600, đĩa inox SCS13A và gioăng EPDM. Hộp số cho phép đóng chậm, khóa được góc mở và xử lý các cỡ mà tay gạt không với tới.

Van bướm gang tay quay Toyo 562-UESG hộp số, thân gang, đĩa inox 304
Van bướm wafer Toyo 562-UESG với hộp số tay quay

Thông số kỹ thuật Van bướm gang tay quay Toyo 562-UESG

Thông sốGiá trị
Dòng / mãTOYO 562 (mã xuất khẩu), 562-UESG
Kiểu vanWafer, theo JIS B 2032
Cỡ van dùng hộp sốDN50–600
ThânGang cầu FCD450 (DN50–300); gang xám FC250 (DN350–600)
Đĩa / TrụcSCS13A (inox 304) / SUS403 hoặc SUS410
GioăngEPDM (mã E); lưu hóa liền thân ở DN50–300
Cấp áp / áp làm việcJIS 10K, tối đa 1,0 MPa
Nhiệt độ EPDM0…100 °C
Chân khôngĐến 30 torr (DN350 trở lên là tùy chọn)
Áp thửVỏ 1,5 MPa, kín 1,1 MPa (nước)

Nguồn: catalogue van bướm TOYO, trang Fig. 562. Thông tin thêm có trên website chính thức của TOYO; mô-men và tỷ số truyền hộp số theo catalogue TOYO, xác nhận khi đặt hàng.

Thân gang cầu và gang xám theo từng cỡ

Cần phân biệt rõ hai vật liệu thân trong cùng một mã. DN50–300 dùng gang cầu FCD450. DN350–600 dùng gang xám FC250, không phải gang cầu.

Khác biệt nằm ở graphite. Gang cầu có graphite dạng hạt tròn, không tạo vết khía nên chịu va đập và ứng suất tốt hơn. Gang xám có graphite dạng lá, chịu nén tốt nhưng giòn khi chịu va đập hoặc uốn. Với cỡ DN350 trở lên, cần tránh siết bu lông lệch và tránh để ống chịu tải uốn lên thân van.

Đĩa SCS13A tương đương inox 304 đúc, không có molypden, hợp với nước sạch và nước làm mát. Nước có clorua cao thì cần đĩa inox 316 (mã M). Gioăng EPDM chịu nước và hơi ấm nhờ chuỗi polymer không phân cực, nhưng hấp thụ hydrocarbon nên trương nở trong dầu; hãng ghi rõ không dùng EPDM cho dầu. Nước nóng thì hãng khuyên gioăng FKM (mã F), bản NBR (mã N) giới hạn 0…70 °C.

Hộp số và cơ chế đóng mở

Mã 562-UESG: U là đĩa inox 304, E là gioăng EPDM, S là trục inox, G là hộp số. Hộp số dùng bánh vít trục vít, quay nhiều vòng tay quay để đĩa xoay 90°. Nhờ đó người vận hành chỉ cần lực nhỏ để thắng mô-men của dòng chảy ở cỡ lớn.

Cơ cấu này có hai tác dụng kỹ thuật. Thứ nhất, bánh vít tự khóa: dòng chảy tác dụng lên đĩa không quay ngược được trục vít, nên van giữ nguyên góc mở trung gian khi điều tiết. Thứ hai, đóng chậm làm vận tốc nước giảm dần thay vì dừng đột ngột, nhờ vậy giảm áp suất búa nước trên đường ống dài.

Ở DN50–300, gioăng lưu hóa liền thân dính vào thân nên không bị đĩa kéo lệch và chịu được chân không đến 30 torr. Thay gioăng đồng nghĩa với thay thân van. Mặt bích đỉnh theo ISO 5211 để lắp bộ truyền động, cổ van dài tối thiểu 50 mm cho phép bọc bảo ôn. Vận tốc dòng tối đa khi đóng mở là 4 m/s, áp dụng đến DN300. JIS 10K là cấp áp danh định 10 kgf/cm², áp làm việc tối đa 1,0 MPa.

Ứng dụng Van bướm gang tay quay Toyo 562-UESG

Nên dùng:

  • Đường ống DN150 trở lên cấp nước, nước làm mát, nước tuần hoàn ở nhiệt độ thường.
  • Tuyến ống dài, cần đóng chậm để hạn chế búa nước.
  • Cỡ DN350–600, nơi chỉ có phương án hộp số.

Không nên dùng:

  • Dầu và dầu khoáng với gioăng EPDM.
  • Nước nóng với gioăng EPDM thay vì FKM.
  • Nước có clorua cao với đĩa inox 304.
  • Nơi cần đóng khẩn cấp trong vài giây: hộp số quay nhiều vòng nên chậm hơn tay gạt.

Phiên bản khác cùng dòng

Với đường ống DN50–DN150 cần đóng mở nhanh 1/4 vòng, van bướm gang tay gạt Toyo 562-UESL gọn hơn bản hộp số. Cả hai cùng cấu hình đĩa, gioăng, trục; ở DN50–150 thân đều là gang cầu FCD450.

Tay quay tâm (mã C, DN50–300) là cơ cấu khác, không phải hộp số; hộp số G bao phủ toàn dải DN50–600.

So sánh với model tương đương

MãVận hànhCỡ theo catalogueThân
562-UESGHộp sốDN50–600FCD450 / FC250
562-UESCTay quay tâmDN50–300FCD450
562-UESLTay gạtDN50–150FCD450

Với Van bướm gang tay quay Toyo 562-UESG, cùng cấu hình thân gang, vận hành tay quay, model tương đương của hãng khác là van bướm Shinyi WBGS wafer gang cầu (Đài Loan), DN50–600, cấp áp PN10/16/25, JIS 10K/16K.

Lắp đặt và bảo trì Van bướm gang tay quay Toyo 562-UESG

  • Xác định hướng trục và vị trí hộp số trước khi hạ van vào giữa hai mặt bích, chừa khoảng quay tay quay.
  • Đỡ riêng van và ống ở DN350 trở lên, tránh để thân gang xám chịu tải uốn.
  • Siết bu lông chéo đối xứng từng bước, đĩa hé nhẹ để không kẹp cao su.
  • Vận hành thử toàn hành trình định kỳ, bôi trơn hộp số theo hướng dẫn trong catalogue TOYO.
  • Gioăng liền thân hỏng thì thay nguyên thân van.

Câu hỏi thường gặp

Thân van 562-UESG có phải gang cầu ở mọi cỡ không?

Không. Theo catalogue TOYO, DN50–300 là gang cầu FCD450, còn DN350–600 là gang xám FC250.

Hộp số khác tay quay tâm thế nào?

Mã G là hộp số, có ở DN50–600. Mã C là tay quay tâm, chỉ có ở DN50–300. Hộp số tự khóa nhờ bánh vít nên giữ được góc mở.

Van dùng được trong chân không không?

Có, đến 30 torr. Từ DN350 trở lên đây là tùy chọn, cần nêu rõ khi đặt hàng.

Mua Van bướm gang tay quay Toyo 562-UESG tại Van nước Việt Nam

Hãy gửi DN, áp suất làm việc, lưu chất, nhiệt độ, tiêu chuẩn mặt bích và số lượng để được báo giá. Các dòng tay gạt, tay quay, điện và khí nén khác của hãng có tại trang van bướm Toyo.

Địa chỉ Hà Nội: Số 20, Ngõ 102 Hoàng Đạo Thành, P. Khương Đình, TP. Hà Nội

V-ON VAN ỐNG NHỰA

Địa chỉ: Số 20 Ngõ 102 Hoàng Đạo, P. Khương Đình, TP. Hà Nội

Phụ trách kinh doanh: Mr. Hoàng

ĐÁNH GIÁ SẢN PHẨM
0.0★
ĐÁNH GIÁ TRUNG BÌNH
5★
0% | 0 đánh giá
4★
0% | 0 đánh giá
3★
0% | 0 đánh giá
2★
0% | 0 đánh giá
1★
0% | 0 đánh giá

Đánh giá

Chưa có đánh giá nào.